Chương trình từ thiện: Ấm áp vùng cao Hà Giang
Giải cu gáy đấu lần thứ nhất mừng SN diễn đàn 5 tuổi thành công tốt đẹp
Phóng sự: Nghệ nhân dân gian Trần Lữ
Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

Tác giảChủ đề: mong được giúp đỡ  (Đọc 2388 lần)

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
mong được giúp đỡ
« vào lúc: 04/04/2012 06:40:42PM »
tình hình là thế này: em có đôi chim nuôi từ non lên, lúc đầu 2 em nó chung lồng nhưng khi có cườm em cho mỗi em 1 lồng định làm cu khách vì em nó gáy gù kinh quá. tiếc rằng cu đực gáy gọi hay thúc cũng chỉ có 3 tiếng. giờ em muốn nuôi sinh sản, em đã để 2 lồng sát nhau. chim đực cũng biết ngáy dỗ mái và chim mái cũng đã ngủ sát chim đực mặc dù là mỗi em 1 lồng. đến khi em cho vào lồng đẻ thì chim đực thúc và đuổi chim mái. nhưng được 2 tuần thì thế trận giờ đảo ngược. em thấy chim cái lại cứ đuổi chim đực. như vậy là sao ạ? các anh trong diễn đàn giúp em với. khi em treo mồi lỡ gần đó, khi mồi lỡ thúc manh em thấy chim cái gáy gọi nhiều lắm và cả thúc nữa rùi cả gù 2 chặc nữa, tuy là gù rất bé. mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các anh.
em cám ơn!

cugayhaiduong

• Jr. Member
  • **
  • Thanks 2
    • Xem hồ sơ cá nhân
Re: mong được giúp đỡ
« Trả lời #1 vào lúc: 09/04/2012 01:30:51PM »
Thế bạn thử thay con trống khác xem sao?
Có lẽ do con trống thôi.
Banvào Cugay hải dương nhe.
Mình đã nuôi đẻ được 2 đôi rồi đấy.

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #2 vào lúc: 10/04/2012 07:29:01PM »
em cám ơn bác cugayhaiduong. bác cho em hỏi bác nuôi từ khi chim còn non lên thì lâu không nó đẻ ạ? và chế độ chăm sóc như thế nào ạ? em nuôi được gần 1 năm rồi mà chưa thâý đẻ?
chúc bác có nhiều chim đẹp!

Nguyễn Văn Hiếu

• Sr. Member
  • Thanks 97
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #3 vào lúc: 10/04/2012 08:16:53PM »
chào bạn. cặp cu mà bạn nói bắt được từ nhỏ là cu cùng chung bố mẹ sao ghép đẻ được.nên tìm con trống khác đi bạn. thân chào[img]http://http://i1163.photobucket.com/albums/q550/trunghieu200677/th_Cu1-21.jpg[/img]
GIAO LƯU LIÊN TỈNH!@

ducthuan162

• Chính thức
  • Thanks 1
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #4 vào lúc: 11/04/2012 12:59:49PM »
chào bạn. cặp cu mà bạn nói bắt được từ nhỏ là cu cùng chung bố mẹ sao ghép đẻ được.nên tìm con trống khác đi bạn. thân chào
em cám ơn anh đã cho lời khuyên. nhưng ông hàng xóm bên cạnh nhà cũng nuôi từ non lên và cùng bố mẹ vậy mà vẫn đẻ được anh ah. ông ấy được mấy đôi non từ đôi chim bố mẹ đó rồi

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #5 vào lúc: 03/04/2013 07:36:39AM »
chào bạn. cặp cu mà bạn nói bắt được từ nhỏ là cu cùng chung bố mẹ sao ghép đẻ được.nên tìm con trống khác đi bạn. thân chào[img]http://http://i1163.photobucket.com/albums/q550/trunghieu200677/th_Cu1-21.jpg[/img]

bạn nói vậy là không đúng rồi. Mình có một đôi nuôi từ nhỏ nhưng cũng đẻ được hai lứa rồi đấy.
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #6 vào lúc: 03/04/2013 11:24:40AM »

bạn nói vậy là không đúng rồi. Mình có một đôi nuôi từ nhỏ nhưng cũng đẻ được hai lứa rồi đấy.

ghép như thế có sợ nó cận huyết không bác như gà chọi cùng bố mẹ k cho đạp nhau ấy
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

cugaydakmil

• Sr. Member
  • Thanks 37
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #7 vào lúc: 03/04/2013 12:15:26PM »
như khoa học đã chứng minh nếu ta ghép đôi bất cứ loài nào với nhau kể cả là cây cỏ sẽ không tốt càng ngày nó sẽ suy thoái giống nòi. và gay ra rất nhiều bệnh. nếu ta ghép cu mà cùng bố mẹ thì không nên ghép. ta phải tìm con khác. nó sẽ lai tạo được nhiều đặc điểm tốt. và ra những lứa cu con có giọng gáy hay và khỏe mạnh. chúc bạn thành công khi ghép đôi nhé. thân.

cu gáy Móng Cái

• Hội cu gáy đấu Org Quảng Ninh
  • Hero Member
  • Thanks 189
  • Đừng vì Danh phụ Nghĩa quyên Tình
    • Xem hồ sơ cá nhân
    • //www.facebook.com/pages/Hội-Cu-gáy-đấu-Org-Quảng-Ninh/239458322882719?filter=2
« Trả lời #8 vào lúc: 03/04/2013 02:00:47PM »
tình hình là thế này: em có đôi chim nuôi từ non lên, lúc đầu 2 em nó chung lồng nhưng khi có cườm em cho mỗi em 1 lồng định làm cu khách vì em nó gáy gù kinh quá. tiếc rằng cu đực gáy gọi hay thúc cũng chỉ có 3 tiếng. giờ em muốn nuôi sinh sản, em đã để 2 lồng sát nhau. chim đực cũng biết ngáy dỗ mái và chim mái cũng đã ngủ sát chim đực mặc dù là mỗi em 1 lồng. đến khi em cho vào lồng đẻ thì chim đực thúc và đuổi chim mái. nhưng được 2 tuần thì thế trận giờ đảo ngược. em thấy chim cái lại cứ đuổi chim đực. như vậy là sao ạ? các anh trong diễn đàn giúp em với. khi em treo mồi lỡ gần đó, khi mồi lỡ thúc manh em thấy chim cái gáy gọi nhiều lắm và cả thúc nữa rùi cả gù 2 chặc nữa, tuy là gù rất bé. mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các anh.
em cám ơn!
bạn không thể dùng cặp chin non đó để ghép đẻ dược , chim cùng bố mẹ đã có bạn cugay dakmil nói rồi , chim mới được gần một thì cũng sắp đẻ rùi đó bạn cho ăn thêm cám gà non và mai mực khô tốt cho chim mái đẻ , muốn ghép tốt và dễ dàng ban chọn một con trống có tuổi lồng đẻ ghép với con mái non sẽ rất dễ và sau này chim ấp và nuôi con sẽ rất tốt , chim cũng như người mà , trâu già cũng khoái gặm cỏ non  =)) =)) =)) chúc bạn sớm có thành quả
Trích dẫn từ: cu gay mong cai
CUGAY.ORG TIÊU KHIỂN & BẢO TỒN

Cu gáy tuyên quang

• cugay.org tiêu khiển và bảo tồn
  • Hero Member
  • Thanks 34
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #9 vào lúc: 04/04/2013 01:26:16PM »
như khoa học đã chứng minh nếu ta ghép đôi bất cứ loài nào với nhau kể cả là cây cỏ sẽ không tốt càng ngày nó sẽ suy thoái giống nòi. và gay ra rất nhiều bệnh. nếu ta ghép cu mà cùng bố mẹ thì không nên ghép. ta phải tìm con khác. nó sẽ lai tạo được nhiều đặc điểm tốt. và ra những lứa cu con có giọng gáy hay và khỏe mạnh. chúc bạn thành công khi ghép đôi nhé. thân.
vậy hả bác ? Nhưng mà đôi cu của em đã đẻ 2 lứa rồi vẫn OK bây giờ làm thế nào nhỉ ? Chẳng lẽ lại mang đi thịt ????;-)
Trên đời có bốn cái ngu
làm mai,gánh nợ,gác cu,cầm trầu.
Cu gáy. Niềm đam mê vô tận.

thaikaca

• Chính thức
  • Thanks 5
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #10 vào lúc: 04/04/2013 05:45:47PM »
em cám ơn!
bạn không thể dùng cặp chin non đó để ghép đẻ dược , chim cùng bố mẹ đã có bạn cugay dakmil nói rồi , chim mới được gần một thì cũng sắp đẻ rùi đó bạn cho ăn thêm cám gà non và mai mực khô tốt cho chim mái đẻ , muốn ghép tốt và dễ dàng ban chọn một con trống có tuổi lồng đẻ ghép với con mái non sẽ rất dễ và sau này chim ấp và nuôi con sẽ rất tốt , chim cũng như người mà , trâu già cũng khoái gặm cỏ non  =)) =)) =)) chúc bạn sớm có thành quả
nhưng ghép như thế khó hơn ghép 2 con non cùng ổ nhiều vẫn đề ghép đẻ cu này chưa có kinh nghiệm khó thật
Chơi cá dưỡng tâm chơi chim dưỡng tính

cugay_cugay

• Chính thức
  • Thanks 14
    • Xem hồ sơ cá nhân
« Trả lời #11 vào lúc: 17/06/2013 08:00:18AM »
tình hinh bác đổi em mái khác đi
trường hợp nay em gặp rồi chắc 2 con chim khong hợp nhau thôi
ghép với em khác
xem sao
không cứ để nó cũng không có kết quả gì đâu
còn làm chim bị đói và ốm :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :)) :))

Diễn đàn Cu gáy Việt Nam trên facebook

AUTO [F9]TELEX VNI VIQR VIQR* OFF Check Spell Old Accent